วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2567 โรงเรียนวัดทับไทร นำโดยนางสาวปิยะพร แปลงดี รองผู้อำนวยการโรงเรียนวัดทับไทร พร้อมด้วยคณะครู ได้พานักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 และ 6 โรงเรียนวัดทับไทรร่วมกิจกรรมเวียนเทียนเนื่องในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา “วันมาฆบูชา”
![](http://www.wattabsaischool.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/240788315_907430753187517_6940602562761273303_n-1-1024x293.jpg)
วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2567 โรงเรียนวัดทับไทร นำโดยนางสาวปิยะพร แปลงดี รองผู้อำนวยการโรงเรียนวัดทับไทร พร้อมด้วยคณะครู ได้พานักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 และ 6 โรงเรียนวัดทับไทรร่วมกิจกรรมเวียนเทียนเนื่องในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา “วันมาฆบูชา”
มาฆบูชา หมายถึง การบูชาในวันเพ็ญเดือนมาฆะ คือ วันเพ็ญ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ซึ่งวันมาฆบูชานี้ เป็นวันที่พระภิกษุ 1,250 รูป มาประชุมกันโดยมิได้นัดหมาย และมีเหตุอัศจรรย์พร้อมกัน 4 ประการ เรียกว่า จาตุรงคสันนิบาต การประชุมพร้อมกันด้วย องค์ 4 และในวันนี้ พระพุทธเจ้าทรงกระทำวิสุทธิอุโบสถ ทรงแสดงโอวาทปาติโมกข์ ซึ่งเราถือกันว่า เป็นหัวใจของพระพุทธศาสนา
![](http://www.wattabsaischool.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/392869292_721616249954298_2003675394511712422_n.jpg)
![](http://www.wattabsaischool.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/428611632_721616283287628_3120422716135747483_n.jpg)
![](http://www.wattabsaischool.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/428613381_721616193287637_4815205116834097001_n.jpg)
![](http://www.wattabsaischool.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/428626746_721616419954281_5653625338111868727_n.jpg)
![](http://www.wattabsaischool.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/428636578_721616219954301_4565518488887761866_n.jpg)